ซึ่งการอบรมเชิงปฏิบัติการนานาชาติครั้งนี้ เป็นหลักสูตรที่ 3 ในจำนวน 5 หลักสูตรเรียนรู้งานโครงการหลวง ที่ต่อยอดจากการนำเสนอรูปแบบการพัฒนาพื้นที่สูงของโครงการหลวงในเวทีประชุมคณะกรรมาธิการยาเสพติด สมัยที่ 66 ณ สาธารณรัฐออสเตรีย เมื่อปีที่ผ่านมา เพื่อเปิดให้นานาประเทศมาร่วมศึกษาเรียนรู้งานโครงการหลวง โดยหลักสูตรแนวทางปฏิบัติทางการเกษตรอย่างยั่งยืนบนพื้นที่สูงในปัจจุบันเพื่ออนาคตที่ดีนี้ มีระยะเวลารวม 5 วัน นับตั้งแต่วันที่ 5 กุมภาพันธ์ โดยมีการบรรยายให้ความรู้จากวิทยากรของโครงการหลวง สถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง และวิทยากรพิเศษ ซึ่งเป็นผู้ผลิตผลผลิตทางการเกษตรรายใหญ่ของประเทศออสเตรเลีย ณ ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรโครงการหลวง ชนกาธิเบศรดำริ และการทัศนศึกษาในพื้นที่ดำเนินงานของโครงการหลวง ได้แก่ แปลงเกษตรอินทรีย์ของเกษตรกรปกาเกอะญอ บ้านเมืองอาง ชุมชนต้นแบบการผลิตผักอินทรีย์ การทำปุ๋ยจากไส้เดือนดินเพื่อบำรุงต้นพืชและเพิ่มธาตุอาหารทางดิน การผลิตชีวภัณฑ์ป้องกันการกำจัดศัตรูพืช ในพื้นที่สถานีเกษตรหลวงอินทนนท์ และการดำเนินงานของศูนย์พัฒนาโครงการหลวงแม่สาใหม่ ได้แก่ แปลงเพาะปลูกพืชผักของเกษตรกรรุ่นใหม่ รวมทั้งเยี่ยมชมศูนย์ผลิตผลโครงการหลวง และร้านโครงการหลวงสาขาแม่เหียะ จังหวัดเชียงใหม่ ผู้เข้ารับการอบรมสามารถที่จะนำความรู้ที่ได้รับไปใช้ประโยชน์ในการทำงานพัฒนาในประเทศของตน สร้างเครือข่ายความร่วมมือเพื่อขับเคลื่อนสู่เป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนตามเจตจำนงของสหประชาชาติต่อไป
มูลนิธิโครงการหลวง แถลงข่าวการจัดงาน “โครงการหลวง 55”
27 ก.ค. 2567 08:53
พิธีมอบระบบผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์ เบอร์ 5 แก่มูลนิธิโครงการหลวง
22 ก.ค. 2567 08:57
พิธีเปิดถนนเฉลิมพระเกียรติฯ ณ หน่วยวิจัยขุนห้วยแห้ง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่
22 ก.ค. 2567 08:39
องคมนตรี ตรวจเยี่ยมกระบวนการแปรรูปผลิตภัณฑ์สมุนไพรมูลนิธิโครงการหลวง
22 ก.ค. 2567 08:27