![](/resources/images/3027fb91-a74e-49b5-a4ae-e3a6bc2669e4.jpg)
วันนี้ 27 กุมภาพันธ์ 2567 พลเอก กัมปนาท รุดดิษฐ์ องคมนตรี เลขาธิการ และประธานกรรมการบริหารมูลนิธิโครงการหลวง เดินทางไปเป็นประธานเปิดงาน “โครงการหลวงสินค้าคุณภาพ จากเลอตอ สู่โลตัส ปี 2" ณ โลตัส สาขารามอินทรา กรุงเทพฯ โดยมี ผู้อำนวยการอาวุโสสายงานปฏิบัติการธุรกิจไฮเปอร์มาร์เก็ต โลตัส ผู้บริหารจากบริษัท ซีพี แอ็กซ์ตร้า จำกัด (มหาชน) และผู้เข้าร่วมในพิธีกว่า 50 คน
เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 72 พรรษา ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในวันที่ 28 กรกฎาคม ที่จะมาถึง การครบวาระดำเนินงาน 55 ปี ของมูลนิธิโครงการหลวง และย่างก้าวความสำเร็จของการพัฒนาในปีที่ 8 ของศูนย์พัฒนาโครงการหลวงเลอตอ ศูนย์พัฒนาโครงการหลวงแห่งแรกในรัชสมัย ทำให้เกษตรกรชาวปกาเกอะญอ 7,485 คน ได้รับโอกาสในการเข้าถึงปัจจัยโครงสร้างพื้นฐานเพื่อการดำรงชีวิต ทั้งถนน น้ำ ไฟฟ้า และการสื่อสาร อีกทั้งยังสามารถปลูกพืชที่เป็นประโยชน์ มีการใช้พื้นที่อย่างเหมาะสม มีรายได้เพิ่มมากขึ้น ผลิตผลเริ่มมีความหลากหลาย เป็นผลิตผลคุณภาพที่ผ่านการรับรองมาตรฐานสากล โอกาสสำคัญนี้ทำให้โลตัส หนึ่งในภาคเอกชนทีสนับสนุนธุรกิจด้านการเกษตรร่วมแสดงพลังสนับสนุนความมุ่งมั่นของมูลนิธิโครงการหลวง ในการช่วยชาวเขา ช่วยชาวเรา ช่วยชาวโลก
ความร่วมมือของโลตัสต่อมูลนิธิโครงการหลวงนี้ ได้มีมาอย่างต่อเนื่องกว่า 29 ปี โดยเป็นช่องทางในการกระจายผลผลิตจากเกษตรกรสู่มือผู้บริโภค เพื่อการพัฒนาที่ครบวงจร และระยะที่ผ่านมาได้สนับสนุนการพัฒนาอาชีพแก่เกษตรกรของศูนย์พัฒนาโครงการหลวงเลอตอ ตำบลแม่ตื่น อำเภอแม่ระมาด จังหวัดตาก โดยร่วมวางแผนการรับซื้อผลผลิตเกษตรของเกษตรกรในชุมชนเลอตอ ภายใต้โครงการ “เลอตอสู่โลตัส เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของชาวเขา เพื่อสุขภาพที่ดีของชาวเรา” ซึ่งเป็นความร่วมมืออย่างต่อเนื่องเป็นปีที่ 2 พร้อมเพิ่มปริมาณการรับซื้อผลผลิต และขยายช่องทางจัดจำหน่ายสินค้าโครงการหลวงผ่านสาขาอีกกว่า 78 สาขา รวมทั้งช่องทางออนไลน์ สนับสนุนเป้าหมาย เกษตรกรไทยมีรายได้มั่นคง เติบโตได้อย่างยั่งยืน พร้อมกับสนับสนุนการมีสุขภาพและสุขภาวะที่ดีของกลุ่มผู้บริโภค สามารถเข้าถึงผัก ผลไม้สด คุณภาพสูง ปลอดภัย ได้มาตรฐาน ในราคาที่เอื้อมถึง
![](/resources/images/a393bc46-9af1-4d7c-9732-223cd8b61bd0.jpg)
![](/resources/images/a407f679-1602-4dda-8583-998c452c2d89.jpg)
ผลผลิตสด สะอาด ปลอดภัย จากศูนย์พัฒนาโครงการหลวงเลอตอ ที่นำมาจำหน่ายในปีนี้ มีจำนวน 16 รายการ ได้แก่ เบบี้คอส, คอส, โอ๊คลีฟเขียว,โอ๊คลีฟแดง,ฟิลเล่ย์ไอซ์เบิร์ก, เบบี้ฮ่องเต้, กะหล่ำปลี, ผักกาดขาวปลี, พริกเม็กซิกัน, ฟักทองพื้นบ้าน, ฟักเขียว, มะเขือเปาะ, เคพกูสเบอร์รี, เสาวรสหวานพันธุ์ไทนุง, เยลลี่เสาวรส และเสาวรสจี๊ดจ๊าด นอกจากนี้ยังมีผลผลิตจากพื้นที่ส่งเสริมอื่น ๆ ของโครงการหลวงอีกกว่า 100 รายการ อาทิ สตรอว์เบอร์รี พันธุ์พระราชทาน 80 และ 89,แบล็คเบอร์รี, กลุ่มผักสลัด ผักอินทรีย์ และเห็ดเมืองหนาว นอกจากนี้ยังมีดอกไม้เมืองหนาวที่มีสื่อความหมายต่าง ๆ อาทิ ดอกไลซิแอนทัส ที่หมายถึงมิตรภาพที่ยั่งยืนและความทรงจำดี ๆ, แคลล่า ลิลลี่ ตัวแทนแห่งความสง่างาม, ดอกเอสเตอร์ สื่อความหมายแทนความห่วงใย ดอกสตาติส ที่แสดงถึงความรักที่ไม่มีวันจืดจาง รวมทั้งสินค้าเพื่อสุขภาพ สินค้าแปรรูป และอื่นๆ ทั้ง ข้าวกล้อง, ข้าวดอย, ธัญพืช, ชาสกัดเย็นโครงการหลวง, กาแฟ และผลิตภัณฑ์เสริมอาหารจากผักชนิดเคี้ยว-ผงชงดื่ม รอยัล โปรเจ็กต์ เวจจี้ พลัส
![](/resources/images/1323d411-67fa-4281-a29a-ac074908b114.jpg)
ในโอกาสนี้ องคมนตรี เลขาธิการ และประธานบริหารมูลนิโครงการหลวง ได้รับมอบถังเก็บน้ำ ขนาดบรรจุ 2,000 ลิตร จำนวน 60 ถัง พร้อมระบบน้ำเพื่อการผลิต มูลค่ารวม 350,000 บาท จากโลตัส เพื่อนำไปมอบให้แก่เกษตรกรในพื้นที่ของศูนย์พัฒนาโครงการหลวงเลอตอ ได้นำไปใช้ประโยชน์ในช่วงฤดูแล้งต่อไป องคมนตรียังได้เยี่ยมชมกิจกรรมสาธิตการทำสลัดผลไม้ นิทรรศการ “จากยอดดอยสู่ใจกลางเมือง เลอตอสู่โลตัส” จุดจำหน่ายสินค้าโครงการหลวง และบูธออกร้านภายในงานก่อนเดินทางกลับ งาน “โครงการหลวงสินค้าคุณภาพ จากเลอตอ สู่โลตัส ปี 2” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 27 กุมภาพันธ์ - 11 มีนาคม 2567 โลตัส สาขารามอินทรา กรุงเทพฯ